Blog Archives

RTI ಗೆ ಎಸ್.ಬಿ.ಐ (SBI) ಬ್ಯಾಂಕ್ ನಿಂದ ಬಂದ ಉತ್ತರಗಳು

ಪ್ರಶಾಂತ್ ಸೊರಟೂರ ಎಂಬುವವರು 2012 ರಲ್ಲಿ ಎಸ್.ಬಿ. ಐ (SBI) ಬ್ಯಾಂಕ್ ಶಾಖೆಗಳಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡ ಭಾಷೆ ಬಳಕೆಯ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಕೋರಿ ಮಾಹಿತಿ ಹಕ್ಕು ಕಾಯ್ದೆ (RTI) ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ಅರ್ಜಿ ಹಾಕಿದ್ದರು. ಅದರ ಸಾರಾಂಶ ಹೀಗಿದೆ.

ಮಾನ್ಯರೇ,
ಮಾಹಿತಿ ಹಕ್ಕು ಕಾಯ್ದೆ (RTI) ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿರುವ ಎಸ್.ಬಿ. ಐ (SBI) ಬ್ಯಾಂಕ್ ಶಾಖೆಗಳ ಕುರಿತು ಈ ಕೆಳಗಿನ ಮಾಹಿತಿಗಳನ್ನು ಕೋರುತ್ತಿರುವೆ.

  1. ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿರುವ ನಿಮ್ಮ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಗಳಲ್ಲಿ ವ್ಯವಹರಿಸಲು ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ಇಂತದೇ ಭಾಷೆ ಇಲ್ಲವೇ ಭಾಷೆಗಳು ತಿಳಿದಿರಲೇಬೇಕು ಅಂತಾ ಯಾವುದಾದರು ನಿಯಮಗಳು ಇವೆಯೇ ?
  2. ಕರ್ನಾಟಕದ ನಿಮ್ಮ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಶಾಖೆಗಳಲ್ಲಿ ಈ ಕೆಳಗಿನ ಅರ್ಜಿ ಇಲ್ಲವೇ ನಮೂನೆಗಳು ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಇವೆಯೇ ?
    i) ಎಲ್ಲ ಬಗೆಯ ಹೊಸ ಖಾತೆ ತೆರೆಯುವ ಅರ್ಜಿ (ಉಳಿತಾಯ, ಚಾಲ್ತಿ ಇತ್ಯಾದಿ )
    ii) ಮನೆ ಸಾಲ ಪಡೆಯುವ ಅರ್ಜಿ
    iii) ವಾಹನ ಸಾಲ ಪಡೆಯುವ ಅರ್ಜಿ
    iv) ಶಿಕ್ಷಣ ಸಾಲ ಪಡೆಯುವ ಅರ್ಜಿ
    v) ನಾಮ ನಿರ್ದೇಶನದ ಅರ್ಜಿ
    vi) ನಿಶ್ಚಿತ ಠೇವಣಿ ಅರ್ಜಿ ಮತ್ತು ಠೇವಣಿ ಇಟ್ಟ ಬಗ್ಗೆ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಕೊಡುವ ಒಪ್ಪಿಗೆಯೋಲೆ(Term Deposit Advice)
    vii) ಹಣ ಪಡೆಯುವ ಮತ್ತು ತುಂಬುವ ಚೀಟಿ
    viii) ಇನ್ನೊಂದು ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆ ವರ್ಗಾವಣೆ ಅರ್ಜಿ
    ix) ಚೆಕ್
    x) ಮನೆ ವಿಳಾಸ ಬದಲಿಸುವ ಅರ್ಜಿ
    xi) ಡಿಮ್ಯಾಂಡ್ ಡ್ರಾಫ್ಟ್
    xii) ಏ.ಟಿಎಂ ಕಾರ್ಡ್ ಪಡೆಯುವ ಅರ್ಜಿ.
  3. ಮೇಲೆ 2) ರಲ್ಲಿ ಕೇಳಿದ ಮಾಹಿತಿಗೆ ಯಾವುದೆಲ್ಲ ಅರ್ಜಿ ನಮೂನೆಗಳಿಗೆ ನಿಮ್ಮ ಉತ್ತರ “ಇಲ್ಲ”(ಅಂದರೆ ಕನ್ನಡ ಬಳಕೆಯಾಗುತ್ತಿಲ್ಲ) ಅನ್ನುವುದಾಗಿದೆಯೋ ಅಂತಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡವಷ್ಟೇ ಬಲ್ಲವರು ಇಲ್ಲವೇ ಆ ಅರ್ಜಿಗಳಲ್ಲಿರುವ ಭಾಷೆ, ಭಾಷೆಗಳಿಗಿಂತ ಕನ್ನಡ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಬಲ್ಲವರು ನಿಮ್ಮ ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಪಡೆಯಲು ನಿಮ್ಮಲ್ಲಿ ಯಾವುದಾದರು ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ಇವೆಯೇ? ಇದ್ದರೆ ಅವು ಯಾವುವು ?
  4. ಮೇಲೆ, 2) ರಲ್ಲಿ ಕೇಳಿದ ಮಾಹಿತಿಗೆ ಯಾವುದೆಲ್ಲ ಅರ್ಜಿ ನಮೂನೆಗಳಿಗೆ ನಿಮ್ಮ ಉತ್ತರ “ಇಲ್ಲ” (ಅಂದರೆ ಕನ್ನಡ ಬಳಕೆಯಾಗುತ್ತಿಲ್ಲ) ಅನ್ನುವುದಾಗಿದೆಯೋ ಅಂತಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡ ಬಳಸಬಾರದು ಇಲ್ಲವೇ ಇಂತದೇ ಭಾಷೆಗಳನ್ನು ಬಳಸಬೇಕು ಅನ್ನುವ ನಿಯಮಗಳೇನಾದರು ಇವೆಯೇ? ಇದ್ದರೆ ಅವು ಯಾವುವು ?
  5. ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿರುವ ನಿಮ್ಮ ಗ್ರಾಹಕರೊಡನೆ ಪತ್ರ ವ್ಯವಹಾರ ಮಾಡಬೇಕಾದಾಗ ಯಾವ ಭಾಷೆ ಇಲ್ಲವೇ ಭಾಷೆಗಳನ್ನು ನೀವು ಬಳಸುತ್ತೀರಿ ?
  6. ಮೇಲೆ, 5) ಕ್ಕೆ ನಿಮ್ಮ ಉತ್ತರದಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡ ಇಲ್ಲಾ ಅಂದರೆ, ಕನ್ನಡವಷ್ಟೇ ಬಲ್ಲವರು ಇಲ್ಲವೇ ಆ ಪತ್ರಗಳಲ್ಲಿರುವ ಭಾಷೆ ಇಲ್ಲವೇ ಭಾಷೆಗಳಿಗಿಂತ, ಕನ್ನಡ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಬಲ್ಲವರು ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಪಡೆಯಲು ನಿಮ್ಮಲ್ಲಿ ಯಾವುದಾದರು ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ಇವೆಯೇ ? ಇದ್ದರೆ ಅವು ಯಾವುವು ?
  7. ಮೇಲೆ, 5) ಕ್ಕೆ ನಿಮ್ಮ ಉತ್ತರದಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡ ಇಲ್ಲಾ ಅಂದರೆ ಪತ್ರ ವ್ಯವಹಾರಕ್ಕಾಗಿ ಕನ್ನಡ ಬಳಸಬಾರದು ಇಲ್ಲವೇ ಇಂತದೇ ಭಾಷೆಗಳನ್ನೇ ಬಳಸಬೇಕು ಅನ್ನುವ ನಿಯಮಗಳೇನಾದರು ಇವೆಯೇ ? ಇದ್ದರೆ ಅವು ಯಾವುವು?
  8. ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿರುವ ನಿಮ್ಮ ಎಲ್ಲ ಎ.ಟಿ.ಎಂ ಗಳಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡ ಆಯ್ಕೆ ಇದೆಯೇ ?

ಇದಕ್ಕೆ ಎಸ್.ಬಿ. ಐ ನಿಂದ ಬಂದ ಉತ್ತರ ಹೀಗಿದೆ.

  1. RTI Act 2005 sec 2 (f) ಪ್ರಕಾರ ವಸ್ತು ರೀತಿಯಲ್ಲಿರುವ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಮಾತ್ರ ನೀವು ಕೇಳಬಹುದು.
    ಇದು ಪ್ರಶ್ನಾರ್ಥಕ ರೂಪದಲ್ಲಿರುವುದರಿಂದ ಇದರ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಲು ಸಾದ್ಯವಿಲ್ಲ.
  2. (i) ಅರ್ಜಿಗಳು ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿವೆ
    (ii) – (iv) ಅರ್ಜಿಗಳು ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿಲ್ಲ
    (v) ಮತ್ತು (vi) ಅರ್ಜಿಗಳು ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿವೆ
    (vii) ಹಣ ಪಡೆಯುವ ಮತ್ತು ತುಂಬುವ ಚೀಟಿ ತ್ರಿಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿದೆ (ಇಂಗ್ಲಿಷ್, ಹಿಂದಿ ಮತ್ತು ಕನ್ನಡ)
    (viii) ಅರ್ಜಿಗಳು ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿಲ್ಲ
    (ix) ಮತ್ತು (x) ಅರ್ಜಿಗಳು ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿಲ್ಲ
    (xi) ಡಿಮ್ಯಾಂಡ್ ಡ್ರಾಫ್ಟ್ ಗಳು ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ನಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಲಭ್ಯವಿದೆ
    (xii) ಅರ್ಜಿಗಳು ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿವೆ
  3. (3)-(8) RTI Act 2005 sec 2 (f) ಪ್ರಕಾರ ವಸ್ತು ರೀತಿಯಲ್ಲಿರುವ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಮಾತ್ರ ನೀವು ಕೇಳಬಹುದು.ಇದು ಪ್ರಶ್ನಾರ್ಥಕ ರೂಪದಲ್ಲಿರುವುದರಿಂದ ಇದರ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಲು ಸಾದ್ಯವಿಲ್ಲ.

ಉತ್ತರದ ಪ್ರತಿಯನ್ನು ನೀವು ಕೆಳಗೆ ನೋಡಬಹುದು.

 

SBI_RTI_13_10_2012_Feedback

 

ಇದಕ್ಕೆ ಪ್ರತ್ಯುತ್ತರವಾಗಿ 2013 ರಲ್ಲಿ ಮತ್ತೊಂದು ಮಾಹಿತಿ ಹಕ್ಕು ಕಾಯ್ದೆ (RTI) ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅರ್ಜಿ ಹಾಕಲಾಯಿತು. ಅದರ ಸಾರಾಂಶ ಹೀಗಿದೆ.
ಮಾನ್ಯರೇ,
ಮಾಹಿತಿ ಹಕ್ಕು ಕಾಯ್ದೆ (RTI) ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿರುವ ತಮ್ಮ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಶಾಖೆಗಳ ಕುರಿತು ಈ ಕೆಳಗಿನ ಮಾಹಿತಿಗಳನ್ನು ಕೋರುತ್ತಿರುವೆ.

  1. ನನ್ನ ಹಿಂದಿನ ಮಾಹಿತಿ ಹಕ್ಕು ಅರ್ಜಿಗೆ (ದಿ.10.2012, RTI/94/2012-13/99, ಅದರ ಪ್ರತಿ ಅಂಟಿಸಿದೆ) ಬಂದ ತಮ್ಮ ಉತ್ತರದಲ್ಲಿ ಕೆಳಗಿನ ಅರ್ಜಿ ನಮೂನೆಗಳು ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲ ಅನ್ನಲಾಗಿದೆ.
    i. ಮನೆ ಸಾಲ ಪಡೆಯುವ ಅರ್ಜಿ
    ii. ವಾಹನ ಸಾಲ ಪಡೆಯುವ ಅರ್ಜಿ
    iii. ಶಿಕ್ಷಣ ಸಾಲ ಪಡೆಯುವ ಅರ್ಜಿ
    iv. ನಾಮ ನಿರ್ದೇಶನದ ಅರ್ಜಿ
    v. ಇನ್ನೊಂದು ಬ್ಯಾಂಕಿಗೆ ಖಾತೆ ವರ್ಗಾವಣೆಯ ಅರ್ಜಿ
    vi. ಚೆಕ್
    vii. ಮನೆ ವಿಳಾಸ ಬದಲಾವಣೆ ತಿಳಿಸುವ ಅರ್ಜಿ

ಮೇಲಿನ ಅರ್ಜಿ ನಮೂನೆಗಳಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡ ಬಳಸದಿರಲು ನಿಮ್ಮ ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಆಡಳಿತ ಮಂಡಳಿಯಾಗಲೀ ಇಲ್ಲವೇ ಭಾರತೀಯ ರಿಜರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ ಆಗಲೀ      ಸುತ್ತೋಲೆಗಳು, ಆದೇಶಗಳು ಇಲ್ಲವೇ RTI Act, 2005 Section 2 (f) ನಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದಂತ ಇನ್ನಾವುದೇ ಸಾಮಗ್ರಿ ರೂಪದಲ್ಲಿರುವ ತೀರ್ಮಾನಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆಯೇ? ಹಾಗೆ ತಿರ್ಮಾನಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದ್ದರೆ ಆ ಸುತ್ತೋಲೆ, ಆದೇಶ ಇತ್ಯಾದಿಗಳ ಪ್ರತಿಯೊಂದನ್ನು ದಯವಿಟ್ಟು ಕಳಿಸಿಕೊಡಿ.

  1. ಅರ್ಜಿ ನಮೂನೆಗಳು ಮತ್ತು ಗ್ರಾಹಕರೊಡನೆ ವ್ಯವಹರಿಸುವಾಗ ಕನ್ನಡ ಬಳಸದಿರುವ ವಿನಾಯತಿ (Exemption) ಸುತ್ತೋಲೆ, ಆದೇಶಗಳು ಇಲ್ಲವೇ RTI Act, 2005 Section 2 (f) ನಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದಂತ ಇನ್ನಾವುದೇ ಸಾಮಗ್ರಿ ರೂಪದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಬ್ಯಾಂಕಿಗೆ ದೊರೆತಿದೆಯೇ? ಹೌದು, ದೊರೆತಿದೆ ಎಂದಾದರೆ ದಯವಿಟ್ಟು ಅವುಗಳ ಪ್ರತಿಯೊಂದನ್ನು ಕಳಿಸಿಕೊಡಿ.
  2. ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿರುವ ಗ್ರಾಹಕರೊಡನೆ ವ್ಯವಹರಿಸಲು ನಿಮ್ಮ ಬ್ಯಾಂಕು ಅನುಸರಿಸುವ ಭಾಷಾ ನೀತಿಗೆ (Language Policy) ಹೊಂದಿಕೊಂಡ ಆದೇಶಗಳು, ಸುತ್ತೋಲೆಗಳು ಇಲ್ಲವೇ RTI Act, 2005 Section 2 (f) ನಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದಂತ ಇನ್ನಾವುದೇ ಸಾಮಗ್ರಿ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಇದ್ದರೆ ದಯವಿಟ್ಟು ಪ್ರತಿಯೊಂದನ್ನು ಕಳಿಸಿಕೊಡಿ. (ಕರ್ನಾಟಕದ ನಿಮ್ಮ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವ, ಯಾವ ಭಾಷೆಗಳನ್ನು ಬಳಸಬೇಕು ಅನ್ನುವಂತ ಸಾಮಗ್ರಿ ರೂಪದಲ್ಲಿರುವ ಮಾಹಿತಿಗಳು)

ಎರಡನೇ ಬಾರಿಗೆ ಮಾಹಿತಿ ಹಕ್ಕು ಕಾಯ್ದೆ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಕೇಳಲಾದ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ಎಸ್.ಬಿ.ಐ. ಬ್ಯಾಂಕಿನಿಂದ ಬಂದ ಉತ್ತರ ಹೀಗಿದೆ.

  1. ಕ್ರಮಾಂಕ (iv) ನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, ಇಲ್ಲಿ ನಮೂದಿಸಿದ ಯಾವ ಅರ್ಜಿ ನಮೂನೆಗಳ ಕನ್ನಡ ಅನುವಾದವನ್ನು ಬಳಸಬಾರದೆಂದು ಭಾರತೀಯ ಸ್ಟೇಟ್ ಬ್ಯಾಂಕಿನ/ ಭಾರತೀಯ ರೆಸೆರ್ವೆ ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಯಾವ ನಿರ್ದೆಶನವೂ / ಆದೇಶವು ಇಲ್ಲ.
  2. ನಮ್ಮ ಗ್ರಾಹಕರೊಡನೆ ವ್ಯವಹರಿಸುವಾಗ, ಕನ್ನಡ ಭಾಷೆ ಬಳಕೆಯ ವಿನಾಯತಿ ಬಗ್ಗೆ ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಯಾವುದೇ ನಿರ್ದೆಶನವೂ / ಆದೇಶವು ಇಲ್ಲ.
  3. ಭಾರತೀಯ ಸಂವಿಧಾನದಲ್ಲಿರುವಂತೆ (17 ನೆ ಚಾಪ್ಟರ್ ಭಾಷೆಗಳು) ಭಾರತ ಒಕ್ಕೂಟದ ಅಧಿಕೃತ ಭಾಷೆಗಳ ನೀತಿಯನ್ನು ಪಾಲಿಸುತ್ತದೆ.

ಉತ್ತರದ ಪ್ರತಿಯನ್ನು ನೀವು ಕೆಳಗೆ ನೋಡಬಹುದು.

 

SBI_20001